Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 3,2 gam một oxit kim loại cần vừa đủ 40 ml dung dịch HCl 2M. Công thức của oxit

Câu hỏi số 487322:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 3,2 gam một oxit kim loại cần vừa đủ 40 ml dung dịch HCl 2M. Công thức của oxit đó là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:487322
Phương pháp giải

Quy đổi hỗn hợp oxit gồm: Kim loại M và oxi.

nH+ =  2nO (pư) ⟹ nO (pư) ⟹ mO (oxit)  ⟹ mM

BT electron ⟹ nM

mM, nM ⟹ MM  ⟹ Công thức oxit.

Giải chi tiết

nH+ = 0,08 mol ⟹ nO (pư) = ½ nH+ = 0,04 mol ⟹ mO (oxit)  = 0,04.16 = 0,64 (g)

⟹ mM = 3,2 - 0,64 = 2,56 (g).

  M0     ⟶   M+n  +  ne                                  O    +      2e   ⟶ O-2

0,08/n   ⟵              0,08                               0,04   ⟶ 0,08

⟹ MM = m/n = 2,56 : 0,08/n = 32n

Chọn n = 1 ⟹ MM = 32 (Loại)

Chọn n = 2 ⟹ MM = 64 (TM)       ⟹ Kim loại là Cu

Chọn n = 3 ⟹ MM = 96 (Loại)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com