Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Thủy phân hoàn toàn 28,6 gam hỗn hợp R gồm hai este X và Y (đều mạch hở, không phân nhánh, MX

Câu hỏi số 487764:
Vận dụng cao

Thủy phân hoàn toàn 28,6 gam hỗn hợp R gồm hai este X và Y (đều mạch hở, không phân nhánh, MX > MY) bằng dung dịch NaOH vừa đủ thu được 2 muối (có cùng số C trong phân tử) và hỗn hợp Z gồm hai ancol đơn chức, kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng (không có sản phẩm khác). Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Z thu được 14,56 lít khí CO2 và 18,9 gam H2O. Khối lượng của X trong R là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:487764
Phương pháp giải

- Khi đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Z gồm 2 ancol:

nH2O > nCO2 ⟹ Hỗn hợp Z gồm 2 ancol no, đơn chức, mạch hở.

⟹ nancol = nH2O - nCO2

Tính số C trung bình của 2 ancol ⟹ CTHH của 2 ancol ⟹ Số mol mỗi ancol trong Z, mZ.

- Khi thủy phân hỗn hợp R bằng dung dịch NaOH:

Vì sau khi thủy phân thu được ancol đơn chức ⟹ nNaOH = nancol (bất kể là este bao nhiêu chức).

BTKL: mmuối = mR + mNaOH - mancol

CTTQ của muối có dạng \(\overline R {(COONa)_k}\) (k là số nhóm chức trung bình của 2 muối)

Do 2 este ban đầu không phân nhánh ⟹ 2 este ban đầu là este đơn chức hoặc 2 chức ⟹ 1 ≤ k ≤ 2

⟹ Chặn khoảng R để biện luận tìm nghiệm phù hợp ⟹ CTHH 2 muối, số mol mỗi muối

Ghép số mol mỗi muối với số mol các ancol ⟹ Thành phần hỗn hợp R ban đầu ⟹ mX.

Giải chi tiết

- Khi đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Z gồm 2 ancol:

nCO2 = 14,56/22,4 = 0,65 mol

nH2O = 18,9/18 = 1,05 mol

Ta thấy nH2O > nCO2 ⟹ Hỗn hợp Z gồm 2 ancol no, đơn chức, mạch hở.

⟹ nancol = nH2O - nCO2 = 1,05 - 0,65 = 0,4 mol

⟹ CTB (ancol) = 0,65/0,4 = 1,625

Mà 2 ancol kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng ⟹ 2 ancol đó là CH3OH (x mol) và C2H5OH (y mol)

⟹ \(\left\{ \begin{array}{l}x + 2y = 0,65\,(BT.C)\\4x + 6y = 1,05.2 = 2,1\,(BT.H)\end{array} \right.\) ⟹ \(\left\{ \begin{array}{l}x = 0,15\\y = 0,25\end{array} \right.\)

mancol = mCH3OH + mC2H5OH = 0,15.32 + 0,25.46 = 16,3 gam.

- Khi thủy phân hỗn hợp R bằng dung dịch NaOH:

Vì sau khi thủy phân thu được ancol đơn chức ⟹ nNaOH = nancol = 0,4 mol (bất kể là este bao nhiêu chức).

BTKL: mmuối = mR + mNaOH - mancol = 28,6 + 0,4.40 - 16,3 = 28,3 gam.

CTTQ của muối có dạng \(\overline R {(COONa)_k}\) (k là số nhóm chức trung bình của 2 muối)

⟹ nmuối = nNaOH/k = 0,4/k mol

⟹ 0,4/k.(\(\overline R \)+ 67k) = 28,3

⟹ \(\overline R \)+ 67k = 70,75k

⟹ \(\overline R \)= 3,75k

Do 2 este ban đầu không phân nhánh ⟹ 2 este ban đầu là este đơn chức hoặc 2 chức ⟹ 1 ≤ k ≤ 2

⟹ 3,75 ≤ \(\overline R \) ≤ 7,5

⟹ 1 trong 2 muối sẽ có gốc R = 1 (muối của axit fomic) hoặc R = 0 (muối của axit oxalic)

Loại R = 1: không thể có muối nào khác có cùng số C với HCOONa

Chọn R = 0: 2 muối là (COONa)2 (a mol) và CH3COONa (b mol)

⟹ \(\left\{ \begin{array}{l}2a + b = {n_{NaOH}} = 0,4\\134a + 82b = {m_{muoi}} = 28,3\end{array} \right.\) ⟹ \(\left\{ \begin{array}{l}a = 0,15\\b = 0,1\end{array} \right.\)

Kết hợp với 0,15 mol CH3OH và 0,25 mol C2H5OH ta được hỗn hợp ban đầu gồm:

\(\left\{ \begin{array}{l}\left( X \right){C_2}{H_5}OOC - COOC{H_3}:0,15\\\left( Y \right)C{H_3}COO{C_2}{H_5}:0,1\end{array} \right.\)

⟹ mX = 0,15.132  = 19,8 gam.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K8 Chú ý! Lộ Trình Sun 2026 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi 26+ TN THPT, 90+ ĐGNL HN, 900+ ĐGNL HCM, 70+ ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com.Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, luyện thi theo 3 giai đoạn: Nền tảng lớp 12, Luyện thi chuyên sâu, Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com