Cho m gam P2O5 vào dung dịch chứa 0,64 mol KOH, sau phản ứng thu được dung dịch chứa 2,64m gam chất
Cho m gam P2O5 vào dung dịch chứa 0,64 mol KOH, sau phản ứng thu được dung dịch chứa 2,64m gam chất tan. Khối lượng m gần nhất với giá trị nào sau đây?
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
P2O5 tác dụng với KOH có thể tạo ra 3 muối là: K3PO4, K2HPO4, KH2PO4.
Xét tỉ lệ: T = mchất tan/mP2O5
TH1: tạo ra muối K3PO4: mK3PO4/mP2O5 = 212.2/142 = 2,98
TH2: tạo ra muối K2HPO4: mK2HPO4/mP2O5 = 174.2/142 = 2,45
TH3: tạo ra muối KH2PO4: mKH2PO4/mP2O5 = 136.2/142 = 1,91
Từ tỉ lệ T tìm ra chất tan ⟹ m
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












