Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm các este no, đơn chức, mạch hở cần 0,4 mol oxi thu

Câu hỏi số 491592:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm các este no, đơn chức, mạch hở cần 0,4 mol oxi thu được 0,32 mol H2O. Mặt khác m gam hỗn hợp X ở trên phản ứng vừa đủ với V ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:491592
Phương pháp giải

Gọi công thức trung bình của X là CnH2nO2.

CnH2nO2 + (3n-2)/2 O2 → nCO2 + nH2O

Từ số mol của O2 và H2O ⟹ giá trị của n ⟹ neste ⟹ nNaOH ⟹ Vdd NaOH­.

Giải chi tiết

Gọi công thức trung bình của X là CnH2nO2.

CnH2nO2 + (3n-2)/2 O2 → nCO2 + nH2O

⟹ \(\dfrac{{{n_{{O_2}}}}}{{{n_{{H_2}O}}}} = \dfrac{{0,4}}{{0,32}} \Rightarrow \dfrac{{3n - 2}}{{2n}} = \dfrac{5}{4} \Rightarrow n = 4\)

⟹ neste = nH2O/4 = 0,08 mol

⟹ nNaOH = neste = 0,08 mol

⟹ Vdd NaOH = 0,08 : 1 = 0,08 lít = 80 ml.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com