Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,1 mol Fe và 0,12 mol Cu vào dung dịch HNO3 loãng dư, sau khí các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu

Câu hỏi số 491603:
Vận dụng

Cho 0,1 mol Fe và 0,12 mol Cu vào dung dịch HNO3 loãng dư, sau khí các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được V lít khí NO (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:491603
Phương pháp giải

Áp dụng phương pháp bảo toàn electron.

Giải chi tiết

Bảo toàn electron: 3nFe + 2nCu = 3nNO

⟺ 3.0,1 + 2.0,12 = 3.nNO

⟺ nNO = 0,18 mol

⟹ VNO = 0,18.22,4 = 4,032 lít.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com