Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp X chứa metylamin và trimetylamin. Hỗn hợp khí Y chứa 2 hiđrocacbon không cùng dãy đồng

Câu hỏi số 491613:
Vận dụng cao

Hỗn hợp X chứa metylamin và trimetylamin. Hỗn hợp khí Y chứa 2 hiđrocacbon không cùng dãy đồng đẳng. Trộn X và Y theo tỉ lệ mol tương ứng 1 : 4, thu được hỗn hợp khí Z. Đốt cháy toàn bộ 4,88 gam Z cần dùng 0,48 mol O2, sản phẩm cháy gồm CO2, H2O và N2 được dẫn qua dung dịch KOH đặc, dư thấy khối lượng dung dịch tăng 19,68 gam. Nếu dẫn từ từ 4,88 gam Z qua lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 (dùng dư) thu được dung dịch T có khối lượng giảm m gam so với dung dịch ban đầu. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:491613
Giải chi tiết

KOH đặc hấp thụ CO2, H2O ⟹ mbình KOH tăng = ΣmCO2+H2O = 19,68 gam

Đặt nCO2 = x mol; nH2O = y mol.

+) ΣmCO2+H2O = 44x + 18y = 19,68 (1)

+) BTNT.O: 2nO2 = 2nCO2 + nH2O ⟹ 2x + y = 2.0,48 (2)

Từ (1), (2): nCO2 = 0,3 mol; nH2O = 0,36 mol.

BTKL: mN2 = mZ + mO2 - ΣmCO2+H2O = 0,56 gam ⟹ nN2 = 0,02 mol.

Do amin đơn chức nên nhh X = 2nN2 = 0,04 mol ⟹ nhh Y = 4.nX = 0,16 mol.

Số HTB = 2nH2O/nZ = 2.0,36/0,2 = 3,6 ⟹ Phải có hiđrocacbon chứa 2H (vì amin đều có số H > 3,6)

Gọi số CTB của X là m; số CTB của Y là n.

BTNT.C: 0,04.m + 0,16.n = 0,3 ⟹ 2m + 8n = 15 ⟹ n < 15/8 = 1,875

⟹ 1 hiđrocacbon trong Y phải là CH4.

Trường hợp 1: Hiđrocacbon còn lại là C2H2.

\(Z\left\{ \begin{array}{l}{C_m}{H_{2m + 3}}N:0,04\\C{H_4}:u\\{C_2}{H_2}:v\end{array} \right.\)

nhiđrocacbon = u + v = 0,16 (3)

nCO2 = 0,04m + u + 2v = 0,3 (4)

nH2O = 0,04.(m  + 1,5) + 2u + v = 0,36 (5)

Từ (3), (4), (5) ⟹ u = v = 0,08; m = 1,5.

Vậy \(Z\left\{ \begin{array}{l}{C_{1,5}}{H_6}N:0,04\\C{H_4}:0,08\\{C_2}{H_2}:0,08\end{array} \right.\)

Khi hấp thụ Z vào AgNO3 thì amin và C2H2 bị hấp thụ

⟹ mgiảm = mC2Ag2 - (mamin + mC2H2) = 0,08.240 - (0,04.38 + 0,08.26) = 15,6 gam.

Trường hợp 2: Hiđrocacbon còn lại là C4H2 (CH≡C-C≡CH)

\(Z\left\{ \begin{array}{l}{C_m}{H_{2m + 3}}N:0,04\\C{H_4}:u\\{C_4}{H_2}:v\end{array} \right.\)

nhiđrocacbon = u + v = 0,16 (3')

nCO2 = 0,04m + u + 4v = 0,3 (4')

nH2O = 0,04.(m  + 1,5) + 2u + v = 0,36 (5')

Từ (3'), (4'), (5') ⟹ u = 0,12; v = 0,04; m = 0,5 (vô lí vì amin không thể có CTB = m = 0,5).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com