Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 25,8 gam hỗn hợp gồm bột Al và Al2O3 tác dụng với lượng vừa đủ dung dịch NaOH thu được

Câu hỏi số 492396:
Vận dụng

Cho 25,8 gam hỗn hợp gồm bột Al và Al2O3 tác dụng với lượng vừa đủ dung dịch NaOH thu được 0,3 mol H2. Số mol NaOH đã dùng là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:492396
Phương pháp giải

Áp dụng định luật bảo toàn e: 3nAl = 2nH2 ⟹ nAl ⟹ mAl2O3.

Bảo toàn nguyên tố Al: nNaAlO2 = nAl + 2nAl2O3.

Bảo toàn nguyên tố Na: nNaOH = nNaAlO2.

Giải chi tiết

BTe: 3nAl = 2nH2 ⟹ nAl = 2/3.nH2 = 2/3.0,3 = 0,2 mol ⟹ mAl = 0,2.27 = 5,4 gam.

⟹ mAl2O3 = 25,8 - 5,4 = 20,4 gam ⟹ nAl2O3 = 20,4/102 = 0,2 mol.

Bảo toàn nguyên tố Al: nNaAlO2 = nAl + 2nAl2O3 = 0,2 + 2.0,2 = 0,6 mol.

Bảo toàn nguyên tố Na: nNaOH = nNaAlO2 = 0,6 mol.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com