Điện phân 200 ml dung dịch X có chứa Cu(NO3)2 xM và NaCl 0,2M với cường độ dòng điện 2A. Nếu
Điện phân 200 ml dung dịch X có chứa Cu(NO3)2 xM và NaCl 0,2M với cường độ dòng điện 2A. Nếu điện phân trong thời gian t giây ở anot thu được 0,672 lít khí. Nếu điện phân trong thời gian 2t giây thì thể tích thu được ở 2 điện cực là 2,016 lít. Các khí đo ở điều kiện tiêu chuẩn và giả sử khí sinh ra không hòa tan trong nước. Giá trị của x là
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
Điện phân t giây:
Anot (+)
2Cl- ⟶ Cl2 + 2e
2H2O ⟶ O2 + 4e + 4H+
nkhí anot = nCl2 + nO2 ⟹ nO2
⟹ ne = 2nCl2 + 4nO2
Điện phân 2t giây:
Anot (+) Catot (+)
2Cl- ⟶ Cl2 + 2e Cu+2 + 2e ⟶ Cu
2H2O ⟶ O2 + 4e + 4H+ 2H2O + 2e ⟶ H2 + 2OH-
Số mol khí ở 2 điện cực = 2,016/22,4 = 0,09 mol
ne = 2nCl2 + 4nO2 ⟹ nO2
⟹ Tổng số mol khí ở anot ⟹ Số mol khí H2 ở catot
Mà: ne = 2nCu2+ + 2nH2 ⟹ nCu2+ ⟹ x
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












