Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung nóng hỗn hợp bột gồm a mol Fe và b mol S trong khí trơ, hiệu suất phản ứng bằng 75%, thu

Câu hỏi số 495032:
Vận dụng

Nung nóng hỗn hợp bột gồm a mol Fe và b mol S trong khí trơ, hiệu suất phản ứng bằng 75%, thu được hỗn hợp rắn Y. Cho Y vào dung dịch HCl dư, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được hỗn hợp khí Z có tỉ khối so với H2 là 5,0. Tỉ lệ a : b là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:495032
Phương pháp giải

Phương pháp đường chéo:

⟹ \(\dfrac{{{n_{{H_2}}}}}{{{n_{H2S}}}} = \dfrac{8}{{24}} = \dfrac{3}{1}\)

Coi nH2 = 3 mol; nH2S = 1 mol

Từ nH2 ⟹ nFe

Từ nH2S ⟹ nFeS ⟹ nFe pứ; nS pứ

BTNT Fe: nFe bđ = a = nFe dư + nFeS

Tính thử hiệu suất theo Fe xem có bằng 75% không, nếu không bằng ⟹ Hiệu suất tính theo S

⟹ nS bđ = b ⟹ Tỉ lệ a : b.

Giải chi tiết

Phương pháp đường chéo:

⟹ \(\dfrac{{{n_{{H_2}}}}}{{{n_{H2S}}}} = \dfrac{8}{{24}} = \dfrac{3}{1}\)

Coi nH2 = 3 mol; nH2S = 1 mol

Fe + S \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) FeS

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

 3 ←                                3    (mol)

FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S ↑

1 ←                                1     (mol)

BTNT Fe: nFe bđ = a = nFe dư + nFeS =  3 + 1 = 4 mol

nFe pứ = nFeS = 1 mol ⟹ Nếu hiệu suất tính theo Fe thì phải bằng ¼ . 100% = 25% ≠ 75%

⟹ Hiệu suất phản ứng tính theo S; nS pứ = nFeS = 1 mol

⟹ nS bđ = b = 1 . 100/75 = 4/3 mol

⟹ a : b = 3 : 1.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com