Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp chất rắn X gồm 0,1 mol Fe2O3 và 0,1 mol Fe3O4. Hoà tan hoàn toàn X bằng dung dịch HCl dư,

Câu hỏi số 503366:
Vận dụng

Hỗn hợp chất rắn X gồm 0,1 mol Fe2O3 và 0,1 mol Fe3O4. Hoà tan hoàn toàn X bằng dung dịch HCl dư, thu được dung dịch Y. Cho NaOH dư vào Y, thu được kết tủa Z. Lọc lấy kết tủa, rửa sạch rồi đem nung trong không khí đến khối lượng không đổi thì thu được chất rắn có khối lượng là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:503366
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp bảo toàn nguyên tố.

Giải chi tiết

\(X\left\{ \begin{array}{l}Fe_2O_3:0,1\\F{e_3}{O_4}:0,1\end{array} \right. \xrightarrow[]{+HCl_{du}} Y\left\{ \begin{array}{l}FeC{l_2}\\FeC{l_3}\\HCl\,du\end{array} \right. \xrightarrow[]{+NaOH_{du}}  \downarrow Z\left\{ \begin{array}{l}Fe{(OH)_2}\\Fe{(OH)_3}\end{array} \right. \xrightarrow[Nung]{+O_2} Fe_2O_3\)

BTNT Fe ⟶ 2nFe2O3 (X) + 3nFe3O4 (X) = 2nFe2O3 thu được

⟶ 2.0,1 + 3.0,1 = 2nFe2O3 thu được ⟶ nFe2O3 thu được = 0,25 mol.

⟶ m = 0,25.160 = 40 gam.

 

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com