Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,12 mol FeS2 và a mol Cu2S vào axit HNO3 (vừa đủ), thu được dung

Câu hỏi số 503369:
Vận dụng

Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,12 mol FeS2 và a mol Cu2S vào axit HNO3 (vừa đủ), thu được dung dịch X (chỉ chứa hai muối sunfat) và khí duy nhất NO. Giá trị của a là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:503369
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp bảo toàn nguyên tố.

Giải chi tiết

\(\left\{ \begin{array}{l}Fe{S_2}:0,12\\C{u_2}S:a\end{array} \right. + HN{O_3} \to \left\{ \begin{array}{l}F{e_2}{(S{O_4})_3}\\CuS{O_4}\end{array} \right. + NO + {H_2}O\)

BTNT Fe: nFeS2 = 2nFe2(SO4)3 ⟶ nFe2(SO4)3 = ½.nFeS2 = 0,06 mol

BTNT Cu: 2nCu2S = nCuSO4 ⟶ nCuSO4 = 2a mol

BTNT S: 2nFeS2 + nCu2S = 3nFe2(SO4)3 + nCuSO4

⟶ 2.0,12 + a = 3.0,06 + 2a

⟶ a = 0,06.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com