Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,27 gam bột nhôm và 2,04 gam bột Al2O3 trong dung dịch NaOH dư thu

Câu hỏi số 503371:
Vận dụng

Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,27 gam bột nhôm và 2,04 gam bột Al2O3 trong dung dịch NaOH dư thu được dung dịch X. Cho CO2 dư tác dụng với dung dịch X thu được kết tủa Y, nung Y ở nhiệt độ cao đến khối lượng không đổi thu được chất rắn Z. Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Khối lượng của Z là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:503371
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp bảo toàn nguyên tố.

Giải chi tiết

\(\left\{ \begin{array}{l}Al:0,01\\A{l_2}{O_3}:0,02\end{array} \right. \xrightarrow[]{+NaOH_{du}} X\left\{ \begin{array}{l}NaAl{O_2}\\NaOH\,du\end{array} \right. \xrightarrow[]{+CO_{2du}} Y:Al{(OH)_3} \xrightarrow[]{Nung} Z:A{l_2}{O_3}\)

BTNT Al: nAl + 2nAl2O3 ban đầu = 2nAl2O3 thu được

⟶ 0,01 + 2.0,02 = 2nAl2O3 thu được

⟶ nAl2O3 thu được = 0,025 mol

⟶ mZ = 0,025.102 = 2,55 gam.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com