Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 1,95 gam bột Zn trong 200ml dung dịch chứa Fe(NO3)2 và Cu(NO3)2, phản ứng hoàn toàn thu được

Câu hỏi số 515894:
Vận dụng

Hòa tan 1,95 gam bột Zn trong 200ml dung dịch chứa Fe(NO3)2 và Cu(NO3)2, phản ứng hoàn toàn thu được 1,76 gam chất rắn A và dung dịch B. Cho B tác dụng với dung dịch NaOH dư được kết tủa, nung kết tủa trong không khí đến khối lượng không đổi được 1,6 gam một oxit. Nồng độ mol của Fe(NO3)2 và Cu(NO3)2 trong dung dịch ban đầu lần lượt là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:515894
Phương pháp giải

Dựa vào dãy điện hóa viết phương trình phản ứng lần lượt, xác định các chất trong dung dịch B và oxit sau phản ứng, từ đó đặt ẩn giải hệ để tìm các đại lượng.

Giải chi tiết

nZn = 0,03

Giả sử dung dịch B gồm Zn(NO3)2 (0,03) và Fe(NO3)2

⟹ Oxit là: Fe2O3

⟹ nFe2O3 = 0,01 ⟹ nFe(NO3)2 dư = 0,02

Chất rắn A gồm: Cu và Fe

⟹ 64x + 56y = 1,76

BT e: 2nZn = 2nCu + 2nFe   ⟹ 2.0,03 = 2.x + 2y

⟹ x = 0,01; y = 0,02

⟹ nFe(NO3)2 bđ = 0,02 + 0,02 = 0,04;  nCu(NO3)2 = 0,01

⟹ CM Fe(NO3)2 = 0,1M;  CM Cu(NO3)2 = 0,05M

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com