Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sự điện li

Câu hỏi số 51715:

Hòa tan hoàn toàn 21,1 gam hỗn hợp gồm FeCl2 và NaF (có tỷ lệ mol là 1:2) vào một lượng nước dư, thu được dung dịch X. Cho dung dịch AgNO3 dư vào X, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn  sinh ra m gam chất rắn. tính m?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:51715
Giải chi tiết

Số mol FeCl2 = a; nNaF = 2a

=>127a+ 84a = 21,1 =>a=0,1

=>số mol Fe2+ = 0,1 mol

Số mol Cl- = 0,2 mol

Fe2+ + Ag+ → Fe3+ + Ag

0,1→                            0,1

Cl- + Ag+ → AgCl

0,2 →             0,2

=>m = 0,1.108 + 0,2.143,5 = 39,5 g

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com