Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 51722:

Điện phân có màng ngăn 500ml dung dịch chứa hỗn hợp gồm CuCl2  0,1M và NaCl 0,5M (điện cực trơ, hiệu suất điện phân 100%) với cường độ dòng điện 5A trong 3860 giây. Dung dịch  thu được sau điên phân có khả năng hòa tan m gam Al. Giá trị lớn nhất của m là?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:51722
Giải chi tiết

Số mol CuCl2 = 0,05; nNaCl = 0,25

Khối lượng Cl2 = \frac{71.5.3860}{2.96500}=7,1 g =>số mol Cl2 = 0,1 mol

CuCl2  → Cu + Cl2 (1)

0,05→                0,05

2NaCl + 2H2O → 2NaOH  + H2 + Cl2  (2)

                           0,1               (0,1-0,05)

Al + NaOH + H2O  → NaAlO2 + 3/2 H2   (3)

0,1                               0,1

Khối lượng Al max = 0,1.27=2,7 gam

 

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com