Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

 Hòa tan hoàn toàn 11,36 gam P2O5 vào nước thu được dung dịch X. Trộn dung dịch X với 500 ml dung

Câu hỏi số 518326:
Vận dụng

 Hòa tan hoàn toàn 11,36 gam P2O5 vào nước thu được dung dịch X. Trộn dung dịch X với 500 ml dung dịch KOH 1M được dung dịch Y. Khối lượng chất tan trong dung dịch Y là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:518326
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp quy đổi sản phẩm thành: K+; PO43-; H+ hoặc OH-.

Dùng bảo toàn điện tích để xác định được sản phẩm là H+ hay là OH- và tính số mol.

Giải chi tiết

nP2O5 = 0,08 mol → nH3PO4 = 0,16 mol

nKOH = 0,5 mol

\(X\left\{ \begin{array}{l}{K^ + }:0,5\\PO_4^{3 - }:0,16\\ \to O{H^ - }:0,5 - 0,16 \times 3 = 0,02\end{array} \right.\)

→ mchất tan = 0,5.39 + 0,16.95 + 0,02.17 = 35,04 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com