Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 52104:

Hòa tan hết 10,24 gam Cu bằng 200ml dung dịch HNO3 3M được dung dịch X. Thêm 400ml dung dịch NaOH 1M vào dung dịch X. Lọc bỏ kết tủa, cô cạn dung dịch rồi nung chất rắn đến khối lượng không đổi thu được 26,44 gam chất rắn. Số mol HNO3 đã phản ứng với Cu là?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:52104
Giải chi tiết

nCu = 0,16 mol; số mol HNO3 = 0,6 mol; nNaOH =0,4 mol

Dung dịch X chứa: Cu(NO3)2 và HNO3 (có thể dư)

Nếu NaOH  tham gia phản ứng hết với dd X =>chất rắn gồm NaNO2 và CuO (có thể)

Vì khối lượng NaNO2 = 0,4.69 = 27,6 gam > 26,44 gam=>Sau phản ứng với dung dịch X NaOH còn dư =>Chất rắn gồm: NaNO2 a mol; NaOH dư: 0,4-a mol

mrắn = 69a + (0,4-a).40 = 26,44 => a = 0,36 mol

mNaOH phản ứng tạo kết tủa = 2nCu = 0,32 mol =>nNaOH phản ứng trung hòa = 0,04 mol

=>số mol HNO3 đã phản ứng với Cu = 0,6 – 0,04 = 0,56 mol

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com