Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi lên men m gam glucozơ với hiệu suất 75% thu được ancol etylic và 6,72 lít CO2 ở đktc. Giá trị

Câu hỏi số 521449:
Vận dụng

Khi lên men m gam glucozơ với hiệu suất 75% thu được ancol etylic và 6,72 lít CO2 ở đktc. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:521449
Phương pháp giải

PTHH: C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2

nCO2 ⟹ nglucozơ (lý thuyết) ⟹ mglucozơ (lý thuyết) ⟹ mglucozơ (thực tế).

Mẹo khi làm bài tập hiệu suất:

+ Nếu tính xuôi (tức là từ chất ban đầu tính chất sản phẩm) thì ta nhân hiệu suất.

+ Nếu tính ngược (tức là từ chất sản phẩm tính chất ban đầu) thì ta chia hiệu suất.

Giải chi tiết

nCO2 = 0,3 mol.

C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2

    0,15       ←                    0,3  (mol)

mC6H12O6 (lý thuyết) = 0,15.180 = 27 gam

⟹ mC6H12O6 (thực tế) = 27 : 75% = 36 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com