Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp X gồm hai este đều chứa vòng benzen có công thức phân tử lần lượt là C8H8O2 và

Câu hỏi số 521460:
Vận dụng

Hỗn hợp X gồm hai este đều chứa vòng benzen có công thức phân tử lần lượt là C8H8O2 và C7H6O2. Để phản ứng hết với 0,2 mol X cần tối đa 0,35 mol KOH trong dung dịch, thu được m gam hỗn hợp hai muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:521460
Phương pháp giải

Vì tỉ lệ nKOH : nX = 1,75 ⟹ Hỗn hợp chứa 1 este của phenol và 1 este thường.

Mà C7H6O2 chỉ có thể là HCOOC6H5 ⟹ Este còn lại là este thường.

Để tạo 2 muối ⟹ C8H8O2 có cấu tạo là HCOO-CH2-C6H5.

Tìm số mol mỗi este dựa vào số mol hỗn hợp và số mol KOH phản ứng.

Xác định thành phần của muối thu được sau phản ứng, từ đó xác định được khối lượng muối.

Giải chi tiết

Vì tỉ lệ nKOH : nX = 1,75 ⟹ Hỗn hợp chứa 1 este của phenol và 1 este thường.

Mà C7H6O2 chỉ có thể là HCOOC6H5 ⟹ Este còn lại là este thường.

Để tạo 2 muối ⟹ C8H8O2 có cấu tạo là HCOO-CH2-C6H5.

Đặt nHCOOC6H5 = a mol; nHCOOCH2C6H5 = b mol

\( \to \left\{ \begin{array}{l}a + b = 0,2\\2{\rm{a}} + b = 0,35\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}a = 0,15\\b = 0,05\end{array} \right.\)

Muối gồm: HCOOK (0,15 + 0,05 = 0,2) và C6H5OK (0,15)

→ mmuối = 36,6 gam.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com