Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sắt -Crom - Đồng.

Câu hỏi số 52200:

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp  X gồm Fe và Fe2O3 trong dung dịch  HCl thu được 2,24 lít khí H2 ở đktc  và dung dịch Y. Cho dung dịch Y tác dụng với dung dịch NaOH dư, lọc lấy kết tủa, đem nung trong không khí đến khối lượng không đổi thu được 24 gam chất rắn. tính m?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:52200
Giải chi tiết

Xảy ra 2 trưởng hợp:

TH1: HCl đủ hòa tan hết cả Fe2O3 và Fe

Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O   (1)

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2   (2)

=>nFe = số mol H2 = 2,24: 22,4=  0,1 mol=>số mol Fe2O3 = \frac{24}{160}-\frac{0,1}{2}=0,1 mol

=>a= 0,1.160 + 0,1.56 = 21,6 gam (*)

TH2: HCl chỉ hòa tan 1 phần Fe, phần Fe còn lại tan vừa đủ trong Fe3+

Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O   (1)

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2   (2)

Fe + 2Fe3+  → 3Fe2+     (3)

=>nFe(2)  = số mol H2 = 2,24: 22,4 = 0,1 mol

=>số mol Fe2+ (3) =2.\frac{24}{160}-0,1=0,2 mol

=>số mol Fe2O3 =1/3. Số mol Fe2+ (3) = 0,2/3 mol

∑nFe = 0,2:3 + 0,1 mol

=>a = \frac{0,2.160}{3}+(\frac{0,2}{3}+0,1).56 = 20 gam  (**)

Từ (*) và (**) =>20

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com