Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hấp thụ hết 5,6 lít khí CO2 ở đktc vào dung dịch gồm 0,15 mol BaCl2, 0,08 mol Ba(OH)2 và 0,29 mol KOH

Câu hỏi số 524537:
Vận dụng

Hấp thụ hết 5,6 lít khí CO2 ở đktc vào dung dịch gồm 0,15 mol BaCl2, 0,08 mol Ba(OH)2 và 0,29 mol KOH sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch A và m gam kết tủa. Giá trị của m bằng

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:524537
Giải chi tiết

nCO2 = 0,25 (mol); nBa2+ = 0,15 + 0,08 = 0,23 (mol); nOH- = 0,08.2 + 0,19 = 0,45 (mol)

Ta có: 1 < T = nOH-/nCO2 = 1,8 < 2 ⟹ nCO32- = n OH- - nCO2 = 0,45 - 0,25 = 0,2 (mol)

Ba2+ + CO32- ⟶ BaCO3

0,23      0,2   ⟶     0,2    (mol)

⟹ mBaCO3 = 0,2.197 = 39,40 (g).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com