Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 2,7 gam Al bằng dung dịch H2SO4 loãng, thu được V lít H2 (đktc). Giá trị của V

Câu hỏi số 524633:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 2,7 gam Al bằng dung dịch H2SO4 loãng, thu được V lít H2 (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:524633
Phương pháp giải

Cách 1: Tính theo PTHH.

Cách 2: Áp dụng phương pháp bảo toàn electron

Giải chi tiết

nAl = 0,1 mol.

Cách 1: 2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2

(mol)     0,1 →                                      0,15  (mol)

⟹ V = 0,15.22,4 = 3,36 lít.

Cách 2:

Áp dụng bảo toàn electron: 3nAl = 2nH2

⟹ 3.0,15 = 2nH2 ⟹ nH2 = 0,15 mol ⟹ V = 3,36 lít.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com