Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam hỗn hợp kim loại Al, Cu vào dung dịch HCl dư. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu

Câu hỏi số 524662:
Vận dụng

Cho m gam hỗn hợp kim loại Al, Cu vào dung dịch HCl dư. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 3,36 lít H2 (đktc) và 2,0 gam kim loại không tan. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:524662
Phương pháp giải

- Bảo toàn electron: 3nAl = 2nH2 ⟹ nAl ⟹ mAl.

- Kim loại không tan là Cu ⟹ mCu.

- Từ đó xác định được m = mAl + mCu.

Giải chi tiết

- Bảo toàn electron: 3nAl = 2nH2 ⟹ nAl = 0,1 mol ⟹ mAl = 2,7 gam.

- Kim loại không tan là Cu ⟹ mCu = 2 gam.

⟹ m = mAl + mCu = 4,7 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com