Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

 Mẹ mua 1 kg táo và 2kg cam hết tất cả 16500 đồng. biết 1 kg táo đắt hơn 1 kg cam là 1500

Câu hỏi số 528033:
Vận dụng

 Mẹ mua 1 kg táo và 2kg cam hết tất cả 16500 đồng. biết 1 kg táo đắt hơn 1 kg cam là 1500 đồng. Tính số tiền mua 2kg táo và 1 kg cam.

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:528033
Phương pháp giải
Nếu giá tiền 1kg táo giảm đi 1500 đồng thì giá tiền 1kg táo bằng giá tiền 1kg cam. Như vậy tổng số tiền mua cam và táo bằng giá tiền 3kg, từ đó ta tính được giá tiền 1kg cam, 1kg táo, rồi tính số tiền mua 2kg táo và 1 kg cam.
Giải chi tiết

Nếu giá tiền 1kg táo giảm đi 1500 đồng thì giá tiền 1kg táo bằng giá tiền 1kg cam.

Số tiền mua 3kg cam là:

\(16500 - 1500 = 15000\) (đồng)

Giá tiền 1kg cam là:

\(15000:3 = 5000\) (đồng)

Giá tiền 1kg táo là:

\(5000 + 1500 = 6500\) (đồng)

Giá tiền 2kg táo và 1kg cam là:

\(6500 \times 2 + 5000 = 18000\)(đồng)

Đáp số: 18000 đồng

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K15 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com