Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có suất điện động 9V và điện trở trong \(1\Omega \)

Câu hỏi số 532562:
Vận dụng

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có suất điện động 9V và điện trở trong \(1\Omega \) và \({R_1} = 4\Omega ,\,\,{R_2} = 12\Omega ,{R_3} = 6\Omega \)

a) Tính cường độ dòng điện chạy trong mạch chính.

b) Tính hiệu điện thế giữa hai đầu của mỗi điện trở.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:532562
Phương pháp giải

a. Áp dụng công thức định luật ôm trong toàn mạch: \(I = \dfrac{E}{{r + {R_N}}}\)

b. Áp dụng công thức định luật ôm.

Giải chi tiết

a. Ta có: \({R_{23}} = \dfrac{{{R_2}{R_3}}}{{{R_2} + {R_3}}} = \dfrac{{12.6}}{{12 + 6}} = 4\Omega \)

Điện trở mạch ngoài là: \({R_N} = {R_1} + {R_{23}} = 4 + 4 = 8\Omega \)

Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là:

\(I = \dfrac{E}{{{R_N} + r}} = \dfrac{9}{{8 + 1}} = 1\left( A \right)\)

b. Hiệu điện thế mạch ngoài là: \(U = I.{R_N} = 1.8 = 8\left( V \right)\)

lại có: \(I = {I_1} = {I_{23}} = 1\left( A \right)\)

Hiệu điện thế giữa hai đầu \({R_1}\) là: \({U_1} = I.{R_1} = 1.4 = 4\left( V \right)\)

Ta có: \({U_{23}} = I.{R_{23}} = 1.4 = 4\left( V \right)\)

\({R_2}\,//{R_3} \Rightarrow {U_2} = {U_3} = {U_{23}} = 4\left( V \right)\)

Vậy \({U_1} = {U_2} = {U_3} = 4\left( V \right)\)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com