Cho mạch điện như hình vẽ. Các nguồn giống nhau, mỗi nguồn có suất điện động \(E = 3V,\,r =
Cho mạch điện như hình vẽ. Các nguồn giống nhau, mỗi nguồn có suất điện động \(E = 3V,\,r = 0,2\Omega .\) Mạch ngoài gồm bóng đèn có ghi (6V- 6W), các điện trở \({R_1} = 5\Omega ,\,\,{R_2} = 12\Omega .\) Bỏ qua điện trở các dây nối.
a. Tính điện trở tương đương của mạch ngoài, suất điện động của bộ nguồn và điện trở trong của bộ nguồn.
b. Tính cường độ dòng điện qua mạch chính.
c. Tính tiền điện phải trả cho bóng đèn tiêu thụ trong 1 tháng (30 ngày). Biết trong 1 ngày đèn chỉ thắp sáng 15 giờ và giá tiền điện là 1KWh = 1500 VNĐ

Quảng cáo
- Áp dụng công thức mắc nguồn điện thành bộ.
- Định luật ôm cho toàn mạch: \(I = \dfrac{{{E_b}}}{{{r_b} + {R_N}}}\)
- Điện năng tiêu thụ: A = P.t, từ đó tính tiền điện phải trả.
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












