Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

 Giá 1kg thị bò đắt hơn 1kg thịt gà là 50 000 đồng. Nếu mua 2kg thịt bò thì hết số tiền

Câu hỏi số 533226:
Vận dụng cao

 Giá 1kg thị bò đắt hơn 1kg thịt gà là 50 000 đồng. Nếu mua 2kg thịt bò thì hết số tiền bằng \(\dfrac34\) số tiền mua 6kg thịt gà. Tính giá tiền 1 kg thịt mỗi loại.

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:533226
Phương pháp giải

Tính tỉ số giữa giá 1 kg thịt bò và 1 kg thịt gà sau đó vẽ sơ đồ của bài toán, rồi dựa vào sơ đồ để tính giá tiền mỗi kg thịt bò.

Giải chi tiết

Tỉ số giữa giá 1 kg thịt bò và 1 kg thịt gà là: \(\frac{{3:2}}{{4:6}} = \frac{9}{4}\)

Giá tiền 1 kg thịt bò là:

\(50\,000:\left( {9 - 4} \right) \times 9 = 90\,000\)(đồng)

Giá tiền 1 kg thịt gà là:

\(90\,000 - 50\,000 = 40\,000\)(đồng)

Đáp số: Thịt bò: 90 000 đồng;

            Thịt gà: 40 000 đồng.

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K15 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com