Giải bài toán bằng cách lập hệ phương trình: Một người mua \(0,3\,kg\) thịt lợn và \(0,4\,kg\)
Giải bài toán bằng cách lập hệ phương trình:
Một người mua \(0,3\,kg\) thịt lợn và \(0,4\,kg\) thịt bò hết \(148\,000\) đồng. Một người khác mua \(0,4\,\,kg\) thịt lợn và \(0,3\,\,kg\) thịt bò hết \(139\,000\) đồng (đơn giá mua thịt lợn và thịt bò của hai người là bằng nhau). Hỏi giá \(1\,kg\) thịt bò là bao nhiêu?
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
Gọi \(x\) (đồng) là giá của \(1\,\,kg\) thịt lợn (điều kiện: \(x > 0\))
\(y\) (đồng) là giá của một \(1\,kg\) thịt bò (điều kiện: \(y > 0\))
Từ giả thiết của đề bài, lập hệ phương trình chứa ẩn \(x\) và \(y\)
Giải hệ phương trình, đối chiếu điều kiện và kết luận.
Đáp án cần chọn là: B
>> Học trực tuyến lớp 9 và Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com Đầy đủ khoá học các bộ sách: Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều. Lộ trình học tập 3 giai đoạn: Học nền tảng lớp 9, Ôn thi vào lớp 10, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com










