Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khử 3,48 gam một oxit của kim loại R (RxOy) cần dùng 1,344 lít H2 (đktc). Toàn bộ lượng kim loại

Câu hỏi số 536049:
Vận dụng

Khử 3,48 gam một oxit của kim loại R (RxOy) cần dùng 1,344 lít H2 (đktc). Toàn bộ lượng kim loại tạo thành hòa tan hết trong dung dịch HCl, thu được 1,008 lít H2 (đktc) và m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:536049
Phương pháp giải

- Khử oxit KL:

nO(oxit) = nH2 ⟹ mR.

- Hòa tan R trong HCl:

BTNT H: nHCl = 2nH2 ⟹ nCl ⟹ mmuối = mR + mCl.

Giải chi tiết

- Khử oxit KL:

Ta luôn có: nO(oxit) = nH2 = 0,06 mol

⟹ mR = moxit - mO(oxit) = 3,48 - 0,06.16 = 2,52 gam.

- Hòa tan R trong HCl:

BTNT H: nHCl = 2nH2 = 0,09 mol ⟹ nCl = 0,09 mol

Vậy mmuối = mR + mCl = 2,52 + 0,09.35,5 = 5,715 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com