Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm hai amin no và một ankan cần vừa đủ 22,12 lít O2 thu

Câu hỏi số 537741:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm hai amin no và một ankan cần vừa đủ 22,12 lít O2 thu được 11,2 lít CO2. Mặt khác 2,57 gam hỗn hợp X đốt cháy tạo ra V lít khí N2 (các thể tích khí đều đo ở đktc). Giá trị của V là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:537741
Phương pháp giải

Amin no: CnH2n+2+xNx = CnH2n+2 + xNH = 1 CH4 + ? CH2 + ? NH

Ankan: CmH2m+2 = 1 CH4 + ? CH2

Quy đổi hỗn hợp thành: CH4, CH2, NH (với nCH4 = nX).

Giải chi tiết

Amin no: CnH2n+2+xNx = CnH2n+2 + xNH = 1 CH4 + ? CH2 + ? NH

Ankan: CmH2m+2 = 1 CH4 + ? CH2

(Chú ý: nCH4 = nX)

*Đốt 0,3 mol X:

Quy đổi hỗn hợp thành: CH4 (0,3); CH2; NH.

+) BTNT C: nCO2 = nCH4 + nCH2 ⟹ nCH2 = 0,2 mol

+) nO2 = 2nCH4 + 1,5nCH2 + 0,25nNH ⟹ nNH = 0,35 mol

(Nếu đốt thu được nN2 = 0,175 mol ⟹ VN2 = 3,92 lít)

BTKL: mX = mCH4 + mCH2 + mNH = 12,85 gam.

Ta có: 12,85 gam X sinh ra 3,92 lít N2

          2,57 gam …………. 0,784 lít.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com