Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam P2O5 vào dung dịch chứa 0,64 mol KOH, sau phản ứng thu được dung dịch chứa 2,64m gam chất

Câu hỏi số 537750:
Vận dụng

Cho m gam P2O5 vào dung dịch chứa 0,64 mol KOH, sau phản ứng thu được dung dịch chứa 2,64m gam chất tan. Khối lượng m gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:537750
Phương pháp giải

TH1: Chất tan chỉ có muối. Quy đổi muối thành K+; PO43-; H+.

TH2: Chất tan gồm K3PO4 và KOH dư hay K+; PO43-; OH-.

Giải chi tiết

nP2O5 = \(\dfrac{m}{{142}}\) mol

TH1: Chất tan chỉ có muối. Quy đổi muối thành K+ (0,64); PO43- (m/71); H+

BTĐT ⟹ nH+ = \(\dfrac{{3m}}{{71}}\) - 0,64 (mol)

mchất tan = 2,64m (g) ⟹ 39.0,64 + 95.\(\dfrac{m}{{71}}\) + (\(\dfrac{{3m}}{{71}}\) - 0,64) = 2,64m

⟹ m ≈ 19,3 gam.

TH2: Chất tan gồm K3PO4 và KOH dư hay K+ (0,64); PO43- (m/71); OH-

BTĐT ⟹ nOH- = 0,64 - \(\dfrac{{3m}}{{71}}\) (mol)

mchất tan = 2,64m (g) ⟹ 39.0,64 + 95.\(\dfrac{m}{{71}}\) + 17.(0,64 - \(\dfrac{{3m}}{{71}}\)) = 2,64m

⟹ m ≈ 17,74 gam (loại vì khi đó nOH- < 0).

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com