Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam hỗn hợp Cu, Mg, Fe vào 200 gam dung dịch gồm KNO3 6,06% và H2SO4 16,17%, thu

Câu hỏi số 537754:
Vận dụng cao

Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam hỗn hợp Cu, Mg, Fe vào 200 gam dung dịch gồm KNO3 6,06% và H2SO4 16,17%, thu được dung dịch X chỉ chứa muối trung hòa của kim loại và hỗn hợp khí Y (trong đó H2 chiếm 2,7778% khối lượng). Cho một lượng KOH (dư) vào X, thu được kết tủa Z. Nung Z trong không khí đến khối lượng không đổi được 16 gam chất rắn. Nồng độ phần trăm của FeSO4 trong X có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:537754
Phương pháp giải

- Viết sơ đồ của các quá trình phản ứng.

- Sử dụng các phương pháp giải nhanh như bảo toàn nguyên tố, bảo toàn điện tích, bảo toàn khối lượng để tìm số mol của các ion/chất.

Giải chi tiết

\(11,2\left( g \right)\left\{ \begin{array}{l}Cu\\Mg\\F{\rm{e}}\end{array} \right. + \left\{ \begin{array}{l}KN{O_3}:0,12\\{H_2}S{O_4}:0,33\end{array} \right. \to \left| \begin{array}{l}dd\,X\left\{ \begin{array}{l}C{u^{2 + }}:a\\M{g^{2 + }}:b\\F{e^{2 + }}:c\\F{{\rm{e}}^{3 + }}:d\\{K^ + }:0,12\\SO_4^{2 - }:0,33\end{array} \right. \xrightarrow[]{+KOH_{du}} Z \downarrow  \xrightarrow[]{nung} 16\left( g \right)\left\{ \begin{array}{l}CuO:a\\MgO:b\\F{{\rm{e}}_2}{O_3}:0,5c + 0,5{\rm{d}}\end{array} \right.\\Khi\,Y\left\{ \begin{array}{l}{H_2}:x\\N:0,12\\O:y\end{array} \right.\\\\{H_2}O:0,33 - x\end{array} \right.\)

Chất rắn sau nung gồm các oxit ⟹ nO (oxit) = \(\dfrac{{16 - 11,2}}{{16}}\) = 0,3 mol

BTĐT dd X: 2a + 2b + 2c + 3d = 0,54 (1)

nO (oxit) = a + b + 1,5c + 1,5d = 0,3 (2)

Lấy 2.(2) - (1) ⟹ c = 0,06 = nFeSO4.

BTNT O: 3nKNO3 = nO (khí Y) + nH2O ⟹ 0,36 = y + 0,33 - x (3)

%mH2 = 2,7778% ⟹ \(\dfrac{{2{\rm{x}}}}{{2x + 0,12.14 + 16y}} = 0,027778\) (4)

Giải (3) và (4) ⟹ x = 0,04 và y = 0,07.

BTKL: mdd sau pư = mKL + mdd ban đầu - mkhí

                          = 11,2 + 200 - (0,04.2 + 0,12.14 + 0,07.16) = 208,32 gam.

⟹ C%FeSO4 = \(\dfrac{{152.0,06}}{{208,32}}.100\% \) = 4,38%.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com