Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp Y gồm Al và Fe có tỉ lệ mol 1:2. Hòa tan hoàn toàn Y trong dung dịch HCl dư, sau phản ứng

Câu hỏi số 539648:
Vận dụng

Hỗn hợp Y gồm Al và Fe có tỉ lệ mol 1:2. Hòa tan hoàn toàn Y trong dung dịch HCl dư, sau phản ứng thu được 2,352 lít khí (đktc). Vậy để tách hoàn toàn Al ra khỏi một lượng hỗn hợp Y như trên thì thế tích dung dịch NaOH 0,1M vừa đủ dùng là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:539648
Phương pháp giải

nAl = x; nFe = 2x

BT e: 3nAl + 2nFe = 2nH2 ⟹ x ⟹ nNaOH ⟹ VNaOH.

Giải chi tiết

nH2 = 0,105; nAl = x; nFe = 2x

BT e: 3nAl + 2nFe = 2nH2 ⟹ 3x + 2.2x = 2.0,105 ⟹ x = 0,03

Al  +  NaOH + H2O ⟶ NaAlO2 + 1,5H2

0,03 ⟶ 0,03

⟹ VNaOH = 0,3 lít.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com