Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

X, Y là hai axit cacboxylic no, đơn chức mạch hở; Z là este tạo từ X và Y với etylen glycol. Đốt

Câu hỏi số 540842:
Vận dụng cao

X, Y là hai axit cacboxylic no, đơn chức mạch hở; Z là este tạo từ X và Y với etylen glycol. Đốt cháy hoàn toàn 9,28 gam hỗn hợp E gồm X, Y, Z bằng khí O2, thu được 8,288 lít khí CO2 (đktc) và 6,12 gam H2O. Mặt khác cho 9,28 gam E tác dụng với 100 ml dung dịch NaOH 1M và KOH 0,5M, đun nóng. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:540842
Phương pháp giải

BTKL: mO2 = mCO2 + mH2O – mE ⟹ nO2

BTNT O: nO (E) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2

⟹ nCOO + nCOOH = nO (E)/2

Áp dụng công thức nhanh khi đốt cháy HCHC: nCO2 – nH2O = (k – 1).nE (*)

X, Y đều có 1π ⟹ không đóng góp vào công thức (*)

Z có 2 π ⟹ nCO2 – nH2O = (2 – 1).nZ ⟹ nZ = nCO2 – nH2O

⟹ nCOO = 2nZ ⟹ nCOOH

Sơ đồ phản ứng thủy phân:

X, Y, Z +  NaOH, KOH → Rắn khan + H2O + C2H4(OH)2

nH2O = nCOOH

nC2H4(OH)2 = nZ

BTKL: mrắn = mE + mNaOH + mKOH – mH2O - mC2H4(OH)2

Giải chi tiết

nCO2 = 8,288/22,4 = 0,37 mol; nH2O = 6,12/18 = 0,34 mol

BTKL: mO2 = mCO2 + mH2O – mE = 0,37.44 + 0,34.18 – 9,28 = 13,12 g

⟹ nO2 = 13,12/32 = 0,41 mol

BTNT O: nO (E) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2 = 2.0,37 + 0,34 – 2.0,41 = 0,26 mol

⟹ nCOO + nCOOH = 0,26/2 = 0,13 mol

Áp dụng công thức nhanh khi đốt cháy HCHC: nCO2 – nH2O = (k – 1).nE (*)

X, Y đều có 1π ⟹ không đóng góp vào công thức (*)

Z có 2 π ⟹ nCO2 – nH2O = (2 – 1).nZ ⟹ nZ = nCO2 – nH2O = 0,37 – 0,34 = 0,03 mol

⟹ nCOO = 2nZ = 0,06 mol   ⟹ nCOOH = 0,13 – 0,06 = 0,07 mol

Sơ đồ phản ứng thủy phân:

X, Y, Z +  NaOH, KOH → Rắn khan + H2O + C2H4(OH)2

nH2O = nCOOH = 0,07 mol;    nC2H4(OH)2 = nZ = 0,03 mol

nNaOH = 0,1 mol; nKOH = 0,05 mol

BTKL: mrắn = mE + mNaOH + mKOH – mH2O - mC2H4(OH)2 = 9,28 + 0,1.40 + 0,05.56 – 0,07.18 – 0,03.62 = 12,96 g.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K8 Chú ý! Lộ Trình Sun 2026 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi 26+ TN THPT, 90+ ĐGNL HN, 900+ ĐGNL HCM, 70+ ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com.Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, luyện thi theo 3 giai đoạn: Nền tảng lớp 12, Luyện thi chuyên sâu, Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com