Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,425 gam hỗn hợp X gồm Na và K vào nước dư, thu được 0,168 lít khí H2 (đktc). Khối lượng

Câu hỏi số 546709:
Vận dụng

Cho 0,425 gam hỗn hợp X gồm Na và K vào nước dư, thu được 0,168 lít khí H2 (đktc). Khối lượng kim loại Na trong X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:546709
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol mỗi kim loại.

- Lập hệ 2 phương trình 2 ẩn dựa vào khối lượng hỗn hợp và số mol H2.

- Xác định khối lượng kim loại Na.

Giải chi tiết

nH2 = 0,168/22,4 = 0,0075 mol

Đặt nNa = x mol; nK = y mol

⟹ 23x + 39y = 0,425 (1)

Na + H2O → NaOH + ½ H2

x                         →      0,5x   (mol)

K + H2O → KOH + ½ H2

y                      →      0,5y        (mol)

⟹ 0,5x + 0,5y = 0,0075 (2)

Từ (1), (2) ⟹ x = 0,01; y = 0,005

⟹ mNa = 0,01.23 = 0,23 g.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com