Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Mua 1kg cam đắt hơn 1kg xoài 5000 đồng. Biết rằng giá 1kg xoài bằng \(\dfrac{3}{4}\) giá cam. Hỏi

Câu hỏi số 548033:
Vận dụng

Mua 1kg cam đắt hơn 1kg xoài 5000 đồng. Biết rằng giá 1kg xoài bằng \(\dfrac{3}{4}\) giá cam. Hỏi mẹ mua 2kg xoài và 1kg cam hết bao nhiêu tiền?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:548033
Phương pháp giải

Giải bài toán hiệu tỉ, tính được giá tiền 1kg cam và 1 kg xoài, sau đó tính số tiền mẹ phải trả để mua 2kg xoài và 1kg cam.

Giải chi tiết

Ta có sơ đồ:

Theo sơ đồ, hiệu số phần bằng nhau là:

\(4 - 3 = 1\) (phần)

Giá tiền 1kg xoài là:

\(5000:1 \times 3 = 15000\) (đồng)

Giá tiền 1kg cam là:

\(15000 + 5000 = 20000\) (đồng)

Số tiền mua 2kg xoài và 1kg cam là:

\(15000 \times 2 + 20000 = 50000\) (đồng)

Đáp số: 50000 đồng.

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K15 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com