Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 21 gam hỗn hợp X gồm 2 muối cacbonat của kim loại hóa trị I và kim loại hóa

Câu hỏi số 559064:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 21 gam hỗn hợp X gồm 2 muối cacbonat của kim loại hóa trị I và kim loại hóa trị II bằng dung dịch HCl dư, thu được dung dịch Y và 1,008 lít khí (đktc). Cô cạn dung dịch Y thu được m gam muối khan. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:559064
Phương pháp giải

BTNT C: nCO3 = nCO2 ⟹ mKL = mX - mCO3.

CO32- → 2Cl-

Từ nCO3 ⟹ nCl ⟹ mmuối clorua = mKL + mCl.

Giải chi tiết

BTNT C: nCO3 = nCO2 = 0,045 mol

⟹ mKL = 21 - 0,045.60 = 18,3 gam

CO32- → 2Cl-

0,045 → 0,09 (mol)

⟹ mmuối clorua = mKL + mCl = 18,3 + 0,09.35,5 = 21,495 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com