Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho hỗn hợp gồm 16 gam Fe2O3 và 7,2 gam FeO phản ứng vừa đủ với V ml dung dịch HCl 1M. Giá trị

Câu hỏi số 559070:
Vận dụng

Cho hỗn hợp gồm 16 gam Fe2O3 và 7,2 gam FeO phản ứng vừa đủ với V ml dung dịch HCl 1M. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:559070
Phương pháp giải

Khi cho oxit tác dụng với axit (không xảy ra phản ứng oxi hóa - khử):

nH+ = 2nO

Giải chi tiết

nFe2O3 = \(\dfrac{{16}}{{160}}\) = 0,1 mol; nFeO = \(\dfrac{{7,2}}{{72}}\) = 0,1 mol

⟹ nO = 3nFe2O3 + nFeO = 0,4 mol

⟹ nH+ = 2nO = 0,8 mol = nHCl

⟹ Vdd HCl = n/CM = 0,8 lít = 800 ml.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com