Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 56232:

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp các axit thuộc dãy đồng đẳng axit acrylic rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy hấp thụ hết vào 350 ml dung dịch Ca(OH)2 1M thấy có 10 gam kết tủa xuất hiện và khối lượng dung dịch sau phản ứng tăng 25,4 gam so với khối lượng dung dịch ban đầu. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:56232
Giải chi tiết

có 0,35 mol Ca(OH)2 ---> tính được: nCaCO3 = 0,1 mol, nCa(HCO3)2 = 0,25 mol

=>nCO2= 0,1 + 0,25.2 = 0,6 mol

m dd tăng = m sản phẩm cháy – m CaCO3

=> mCO2 + H2O = 25,4 + 10 = 35,4 g

=> mH2O = 35,4 – 0,6.44 = 9g

=> nH2O = 0.5 mol

Đốt cháy dãy đồng đẳng của axit acrylic thì: nO2 = 3/2.nH2O = 3/2 . 0,5 = 0,75 mol

Khối lượng m ban đầu:

m = m sản phẩm cháy – mO2 = 35,4 – 0,75.32 = 11,4 g

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com