Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phi kim

Câu hỏi số 56235:

Hấp thụ hoàn toàn 3,584 lít khí CO2( đktc) vào 2 lít dung dịch Ca(OH)2 0,05M được kết tủa X và dung dịch . khối lượng dung dịch Y so với khối lượng dung dịch Ca(OH)2 tăng hay giảm bao nhiêu gam? 

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:56235
Giải chi tiết

Ca(OH)2 + CO2 ---> CaCO3 + H2O 

CO2 còn dư + H2O ---> H2CO3 (dd Y) 

KL dd Y = KL Ca(OH)2 + KL CO2 (tham gia 2 phản ứng) - KL CaCO3 tạo thành 

Số mol Ca(OH)2 tham gia phản ứng là 0,02.2 = 0,04 mol => số mol CaCO3 tạo thành

cũng là 0,04 mol = 0,04. (40+ 12 + 16.3) = 4 gam 

Tổng số mol CO2 tham gia cả 2 phản ứng là 3,584/ 22,4 = 0,16 mol = 0,16. 44 = 7,04

gam.Vậy 

KL dd Y = KL Ca(OH)2 + 7,04 gam - 4 gam. Nói cách khác 

KL dd Y tăng 3,04 gam so với KL dd Ca(OH)2

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com