Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 56242:

Cho 29,5 gam hỗn hợp hai muối sunfit và cacbonat của một kim loại kiềm tác dụng với 122,5 gam dung dịch H2SO4 20% thu được dung dịch X chỉ chứa một chất tan duy nhất. Nồng phần trăm của chất tan trong dung dịch X là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:56242
Giải chi tiết

M2SO3   +    H2SO4  ->  M2SO4   +   SO2  +   H2O                                  

x      ->         x       ->     x     ->         x

M2CO3   +    H2SO4  -> M2SO4   +    CO2  +   H2O

 y      ->         y      ->      y       ->     y

=> x  + y = 0,25 => mmuối  =  2(x  + y)M  + 80x  +  60y  = 29,5

=> 0,5M  +  60.0,25  +  20x  = 29,5 => M <  = 29 => M = 7 (Li) hoặc M = 23 (Na)

Nếu M = 7 => x = 0,55 mol => y = - 0,3 mol (loại)

Nếu M = 23 => x = 0,15 mol và y = 0,1 mol (nhận)

=> mdd X  = 29,5  +  122,5  - 64.0,15  - 44.0,1  = 138 gam 

=> C% = 142.0,25.100% : 138 = 25,72%

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com