Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cacbohidrat

Câu hỏi số 56252:

Thủy phân m gam hỗn hợp X gồm mantozơ và saccarozơ có tỉ lệ mol tương ứng là 3 : 2 và hiệu suất thủy phân lần lượt là 80% và 75% thu được dung dịch Y. Cho Y tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 đun nóng, thu được 90,72 gam Ag. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:56252
Giải chi tiết

Đặt số mol saccarozo là x thì số mol mantozo là 1,5x

Thủy phân:

mantozo --------> 2 glucozo

1,5x.0,8            ----> 1,5x.2.0,8

số mol mantozo chưa bị thủy phân: 1,5x.0,2=0,3x mol

saccarozo ----------->glucozo + fructozo

x                 ----->    (x           +    x).0,75

khi cho Y tác dụng với dd AgNO3/NH3 thì:

nAg = 2 (nglucozo + nfructozo + nmantozo)

      = 2(2,4x + 0,75x + 0,75x + 0,3x) 

      = 8,4x = \frac{90,72}{108} = 0,84 mol

=> x = 0,1 mol

=> m = 2,5.0,1.342 = 85,5 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com