Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Để khử hoàn toàn m tấn Fe2O3 thành kim loại Fe ở nhiệt độ cao (không có oxi) cần tối thiểu

Câu hỏi số 564871:
Vận dụng

Để khử hoàn toàn m tấn Fe2O3 thành kim loại Fe ở nhiệt độ cao (không có oxi) cần tối thiểu 2,7 tấn kim loại Al. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:564871
Phương pháp giải

PTHH: Fe2O3 + 2Al ⟶ Al2O3 + 2Fe.

nAl ⟹ nFe2O3 ⟹ mFe2O3.

Giải chi tiết

nAl = 2,7:27 = 0,1 (mol)

Fe2O3 + 2Al ⟶ Al2O3 + 2Fe

0,05 ← 0,1

⟹ mFê2O3 = 0,05.160 = 8 (g).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com