Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm glucozơ, saccarozơ và tinh bột. Hấp thụ hoàn toàn sản

Câu hỏi số 566489:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm glucozơ, saccarozơ và tinh bột. Hấp thụ hoàn toàn sản phẩm cháy vào dung dịch Ca(OH)2 dư thấy tạo thành 44 gam kết tủa và dung dịch X. Biết khối lượng dung dịch X giảm 17,44 gam so với dung dịch Ca(OH)2 ban đầu. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:566489
Phương pháp giải

- Dạng tổng quát của hợp chất cacbohiđrat là Cm(H2O)n.

⟹ m = mC + mH2O.

nCaCO3 ⟹ nCO2 ⟹ nC.

- Khối lượng dung dịch giảm do lượng chất tách ra khỏi dung dịch (tức là kết tủa) lớn hơn so với lượng chất thêm vào dung dịch (tức là sản phẩm cháy)

mdd giảm = mCaCO3 – mCO2 – mH2O ⟹ mH2O.

⟹ m.

Giải chi tiết

Dạng tổng quát của hợp chất cacbohiđrat là Cm(H2O)n ⟹ m = mC + mH2O.

Ca(OH)2 + CO2 ⟶ CaCO3 + H2O.

nCaCO3 = 44:100 = 0,44 mol ⟹ nCO2 = 0,44 mol ⟹ nC = 0,44 mol

mdd giảm = mCaCO3 – mCO2 – mH2O ⟹ 17,44 = 44 – 0,44.44 – mH2O

⟹ mH2O = 7,2 (g).

⟹ m = mC + mH2O = 0,44.12 + 7,2 = 12,48 (g).

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com