Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sục 0,448 lít CO2 vào 150 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M thu được m gam kết tủa. Giá trị của m

Câu hỏi số 568000:
Vận dụng

Sục 0,448 lít CO2 vào 150 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:568000
Phương pháp giải

- Tính tỉ lệ T = nOH-:nCO2.

- Nếu T ≤ 1 ⟹ tạo sản phẩm HCO3-.

- Nếu 1 < T < 2 ⟹ tạo sản phẩm HCO3- và CO32-.

- Nếu T ≥ 2 ⟹ tạo sản phẩm CO32-.

Giải chi tiết

- nCO2 = 0,02 mol và nBa(OH)2 = 0,15.0,1 = 0,015 mol

- Tỉ lệ mol: T = nOH-/nCO2 = (0,015.2):0,02 = 1,5

⟹ 1 < T < 2 ⟹ tạo sản phẩm HCO3- và CO32-.

CO2 + Ba(OH)2 ⟶ BaCO3 + H2O.

 x ←      x          ⟶   x

2CO2 + Ba(OH)2 ⟶ Ba(HCO3)2.

  2y   ←    y

- Ta có HPT: x + 2y = 0,02 và x + y = 0,015

⟹ x = 0,01 và y = 0,005.

⟹ m =0,01.197 = 1,970 (g).

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com