Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết 4,84 gam hỗn hợp X gồm Al2O3 và Fe vào dung dịch H2SO4 loãng, dư, thu được 0,025 mol

Câu hỏi số 568006:
Vận dụng

Hòa tan hết 4,84 gam hỗn hợp X gồm Al2O3 và Fe vào dung dịch H2SO4 loãng, dư, thu được 0,025 mol khí thoát ra. Khối lượng Al2O3 trong 4,84 gam X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:568006
Phương pháp giải

Al2O3 + 3H2SO4 ⟶ Al2(SO4)3 + 3H2O.

Fe+ H2SO4 ⟶ FeSO4 + H2.

nH2 = 0,025 mol ⟹ nFe ⟹ mFe ⟹ mAl2O3.

Giải chi tiết

Al2O3 + 3H2SO4 ⟶ Al2(SO4)3 + 3H2O.

Fe + H2SO4 ⟶ FeSO4 + H2.

nH2 = 0,025 mol ⟹ nFe = 0,025 (mol).

⟹ mFe = 0,025.56 = 1,4 (g) ⟹ mAl2O3 = 4,84 – 1,4 = 3,44 (g).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com