Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam Na vào nước, thu được 200 ml dung dịch X có pH = 13. Giá trị của m là:

Câu hỏi số 571400:
Thông hiểu

Cho m gam Na vào nước, thu được 200 ml dung dịch X có pH = 13. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:571400
Phương pháp giải

pH = 13  ⟹ pOH ⟹  [OH-]

Giải chi tiết

pH = 13 ⟹ pOH = 1 ⟹  [OH-] = 0,1 M ⟹  nNa+ = nOH- = 0,1.0,2 = 0,02 mol.

2Na + 2H2O ⟶  2NaOH + H2.

0,02 ⟵                 0,02

⟹ mNa = 0,02.23 = 0,46 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com