Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi cho 0,15 mol este đơn chức X tác dụng với dung dịch NaOH (dư), sau khi phản ứng kết thúc thì

Câu hỏi số 571520:
Vận dụng

Khi cho 0,15 mol este đơn chức X tác dụng với dung dịch NaOH (dư), sau khi phản ứng kết thúc thì lượng NaOH phản ứng là 12 gam và tổng khối lượng sản phẩm hữu cơ thu được là 29,7 gam. Số đồng phân cấu tạo của X thoả mãn các tính chất trên là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:571520
Phương pháp giải

Tính tỉ lệ nX : nNaOH → X là este phenol → nH2O = nX

BTKL → mX → MX

Viết đồng phân este của X

Giải chi tiết

nNaOH = 12:40 = 0,3 → nX:nNaOH = 1:2.

Mà X đơn chức nên để có phản ứng với NaOH tỉ lệ 1:2 thì X là este của phenol.

→ nX = nH2O = 0,15.

BTKL: mX + mNaOH = msphc + mH2O.

→ mX = 29,7 + 0,15.18 – 12 = 20,4 (g).

→ MX = mX : nX = 20,4 : 0,15 = 136 → X là C8H8O2.

4 đồng phân của X là:

HCOO – C6H4 – CH3 (o, m, p).

CH3COO-C6H5.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com