Đốt cháy hoàn toàn 0,9 mol hỗn hợp E chứa ancol X, este đơn chức Y và anđehit Z (X, Y, Z đều no,
Đốt cháy hoàn toàn 0,9 mol hỗn hợp E chứa ancol X, este đơn chức Y và anđehit Z (X, Y, Z đều no, mạch hở và có cùng số nguyên tử hyđro) có tỉ lệ mol tương ứng 3:1:2 thu được 36,96 lít CO2 (đktc) và 32,4 gam nước. Mặt khác, cho 0,45 mol hỗn hợp E trên tác dụng với dung dịch AgNO3 trong NH3 đun nóng thu được m gam Ag. Giá trị m là
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
BTH: nH (trong E) = 2nH2O → Số H = nH (trong E) : nE
Do X, Y Z, có cùng số H và no, mạch hở → CTHH của X và Y.
Ta có: nX + nY + nZ = 0,9 mà nX : nY : nZ = 3 : 1 : 2 → nX; nY; nZ.
Gọi số C trong Z là a.
BTNT C: nCO2 → a = 3 → CTCT của Z.
Khi nE = 0,9 → nAg
→ nE = 0,45 → nAg → mAg = 81 gam.
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












