Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

 Cho m gam hỗn hợp X gồm phenol và etanol phản ứng hoàn toàn với natri (dư), thu được 2,24 lít

Câu hỏi số 603943:
Vận dụng

 Cho m gam hỗn hợp X gồm phenol và etanol phản ứng hoàn toàn với natri (dư), thu được 2,24 lít khí H2 (đktc). Mặt khác, để phản ứng hoàn toàn với m gam X cần 100 ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:603943
Phương pháp giải

Dựa vào tính chất hóa học của các chất.

Giải chi tiết

C6H5OH + Na ⟶ C6H5ONa + ½ H2

C2H5OH + Na ⟶ C2H5ONa + ½ H2

C6H5OH + NaOH ⟶ C6H5ONa + H2O

nH2 = ½ (nC6H5OH + nC2H5OH)

Mà nC6H5OH = nNaOH = 0,1

⟹ nC2H5OH = nC6H5OH = 0,1 mol

m = 0,1.(46 + 94) = 14 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com